TIBA ASILI INA MCHANGO MKUBWA KATIKA MAENDELEO YA TIFA | MALUNDE 1 BLOG

Friday, September 3, 2021

TIBA ASILI INA MCHANGO MKUBWA KATIKA MAENDELEO YA TIFA

  dottomwaibale       Friday, September 3, 2021

 Kaimu Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA)  upande wa taaluma Prof. Samweli Kabote akifunga maadhimisho na maonesho ya wiki ya tiba asili ya mwafrika Kanda ya Mashariki yaliyofanyika kwenye viwanja vya Soko Kuu la Chifu Kingalu Manispaa ya Morogoro.Mkurugenzi wa Shahada za juu utafiti, ushauri na uhawilishaji wa teknolojia Profesa. Hesron Karimuribo akizungumza kwenye maadhimisho hayo.

  1. Mtafiti Mkuu wa Mradi wa GRILL Dkt. Faith Mabiki kutoka SUA akieleza kazi ambazo Mradi na Chuo Kikuu cha Sokoine cha kilimo zimefanya katika kuboresha kazi na utoaji huduma wa waganga wa tiba asili nchini.
  1. Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyamna vya Waganga wa tiba asili Tanzania Mkoa wa Morogoro (SHIVYATIATA) Ramadhani Sanze akisoma risala ya Waganga wa Tiba Asili kwa niaba ya wenzake.

Rasi wa ndani ya Sayansi Asili na Tumizi Profesa Karugila akitoa neno la shukrani kwa mgeni rasmi mara baada ya kufunga maonesho hayo.Mhitimu wa shahada ya kemia ya Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) Peter Kapinga (kushoto) akimuelekeza jambo mgeni rasmi kabla ya kumkabidhi zawadi kama shukrani na kuonesha kuwa elimu waliyoipata imekuwa na mafanikio kwao kwa kuwawezesha kujiajiri wao wenyewe na kufikia kushiriki maonesho hayo ya tiba asili.

Mgeni rasmi akipita kukagua na kujionea bidhaa mbalimbali za tiba asili zilizoletwa kuoneshwa kwenye maonesho hayo ya Tiba Asili ya Mwafrika Kanda ya Mashariki.
Mgeni rasmi akipita kukagua na kujionea bidhaa mbalimbali za tiba asili zilizoletwa kuoneshwa kwenye maonesho hayo ya Tiba Asili ya Mwafrika Kanda ya Mashariki.
Mgeni rasmi akipita kukagua na kujionea bidhaa mbalimbali za tiba asili zilizoletwa kuoneshwa kwenye maonesho hayo ya Tiba Asili ya Mwafrika Kanda ya Mashariki.
Mgeni rasmi akipita kukagua na kujionea bidhaa mbalimbali za tiba asili zilizoletwa kuoneshwa kwenye maonesho hayo ya Tiba Asili ya Mwafrika Kanda ya Mashariki.
Mgeni rasmi akipita kukagua na kujionea bidhaa mbalimbali za tiba asili zilizoletwa kuoneshwa kwenye maonesho hayo ya Tiba Asili ya Mwafrika Kanda ya Mashariki.
Mgeni rasmi akipita kukagua na kujionea bidhaa mbalimbali za tiba asili zilizoletwa kuoneshwa kwenye maonesho hayo ya Tiba Asili ya Mwafrika Kanda ya Mashariki.


Na Calvin Gwabara, Morogoro


WAGANGA  wa tiba Asili na Tiba Mbadala wana mchango mkubwa katika jitihada za Serikali na Wananchi katika kuendeleo kwa kaya na Taifa kwa kuhakikisha wanatoa tiba na kuboresha afya za watanzania na hivyo kuwezeesha jamii kushiriki kwenye shughuli za maendeleo.

Kauli hiyo imetolewa na Kaimu Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) upande wa Taalama Profesa. Samweli Kabote wakati akifunga maadhimisho na maonesho ya wiki ya tiba asili ya mwafrika Kanda ya Mashariki yaliyofanyika kwenye viwanja vya Soko Kuu la Chifu Kingalu Manispaa ya Morogoro yaliyowakutanisha wadau wote kwenye mnyororo wa thamni ya mimea dawa kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania.

’’Takwimu zinaonyesha kuwa tiba asili inachngia kwa kiasi cha silimia 45% katika kutoa huduma za afya kwa Watanzania na asilimia 55% ndio madawa mengine ya madukani kwahiyo asilimia hizo sio ndogo kama ambavyo watu wengi wanadhani maana naamini wengi zaidi wanaikimbilia tiba asili katika kutatua changamoto zao mbalimbali za kiafya na hivyo kupata afya ya kuwawezesha kufanya kazi za kiuchumi’´alisistiza Profesa. Kabote.

Aidha amewataka waganga wa tiba asili na tiba mbadala sasa kuendelea na juhudi za kuboresha dawa hizo kwa kushirikiana na watafiti wa SUA na Chuo cha Afya Muhimbili na taasisi zingine za kupima ubora na usajili ili zizidi kuaminika na jamii nzima bila kujali elimu ya mtu,kipato wala rangi yake na hivyo kuongeza soko na huduma zaidi kwa jamii na kujiongezea kipato.

Profesa. Kabote ametoa wito kwa waganga wa tiba asili kushirikiana na watafiti kote nchini katika kubaini miti dawa ambayo wanaona ina faida kubwa katika tiba ili ifanyiwe utafiti zaidi na kuongeza thamani ya mimea hiyo ili kupta dawa za kitanzania nzuri na zenye ubora wa hali ya juu kwa matumizi ya hapa nchini na nje ya nchi.

Akizungumza kabla ya kumkaribisha mgeni rasmi kufunga maadhimisho hayo Mkurugenzi wa Shahada za juu utafiti, ushauri na uhawilishaji wa teknolojia Profesa. Hesron Karimuribo alisema Wizara ya Afya inatambua mchango mkubwa wa SUA katika jitihada za kusaidia tiba asili nchini na ndio maana wakapewa nafasi ya kuwa mwenyeji wa m,aadhimisho hayo kwa kanda ya mashariki.

’’ Kama mkurugenzi mwenye dhamana ya utafiti SUA tumekuwa tukihakikisha tunafanya tafiti mbalimbali kupitia wataalamu na watfiti wa chuo chetu katika sekta ya tiba asili kwa kushirikiana na wadau hawa ili kuboresha na kuongeza thamani dawa zao na namna wanavyotoa huduma lakini pia kuhamasisha upandaji wa mimea dawa ili isiweze kutoweka kwakuwa inatumiwa sana na kuvunwa kwa wingi’’ alisema Profesa. Karimuribo.`

Ameongeza kuwa SUA imeendelea kushirikiana na wadau mbalimbali katika kufanya tafiti za kupata dawa za kukabiliana na ugonjwa wa UVIKO -19 ambapo umepata dawa mbalimbali ikiwemo dawa maarufu ya SYNADOL ambayo iantumiwa na watanzania wengi kwa sasa ndani nan je ya Mkoa wa Morogoro kutokana na ufanisi wake katika kusaidia wagonjwa hao.

Akieleza ushirikiano wa SUA na wadau wa tiba asili  Mtafiti Mkuu wa Mradi wa GRILL Dkt. Faith Mabiki alisema kuwa uaizishwaji wa jukwaa la ubunifu la wadau wa bidhaa za tiba asili nchini GRILL ni moja kati ya mikakati mikubwa iliyozaa mafanikio makubwa katika kuwakutanisha wadau wote kwenye mnyororo wa thamani lakini pia kuwapa sauti ya pamoja na kubadilishana mawazo na uzoefu nchini.

’’Sisi kama watafiti wa SUA ambao tumekuwa tukifanya kazi karibu sana na wadau hawa wa tiba asili tunajivunia mabadiliko makubwa tunayoyaona sasa tunapofika kwa kila mganga wa tiba asili kwa kuona namna wanavyofungasha bidhaa zao na kutengenza dawa katika ubora wa hali ya juu tofauti na zamani mabpo walikuwa wakiwapatia wateja au wagonjwa wao magome ya miti,majani na kuweka kwenye mifuko isiyofaa kuweka dawa’’alifafanua Dkt. Mabiki.

Kwa upande wake Mratibu wa tiba asili na tiba mbadala mkoa wa Morogoro Dkt. Wille –Anne Ngalula alisema kuwa jukwaa la ubunifu la tiba asili  Tanzania lililoanzishwa na SUA linaendeleza malengo na jitihada za Serikali katika swala zima la utoaji wa dawa na kuboresha afya nchini kupitia tiba asili.

’’Kwa sasa Mkoa wa Morogoro una waganga wa tiba asili waliosajiliwa na Baraza la Tiba Asili Tanzania wamefikia 1872  na tayari maduka 71 ya tiba asili yamesajili katika mkoa wa Morogoro, hii inaonyesha muamko mkubwa uliopo kwa wganga hawa katika kufuata sharia na kanuni za serikali katika utoaji wao wa huduma lakini pia muitikio wa wananchi katika kutafuta huduma zao ndio maana wanaongezeka siku hadi siku nah ii inatokana na kazi kubwa iliyofanywa na SUA pamoja na timu yetu ya mkoa na ’’´alieleza Dkt. Ngalula.

 Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyamna vya Waganga wa Tiba Asili Tanzania Mkoa wa Morogoro (SHIVYATIATA) Ramadhani Sanze ameishukuru SUA kwa kuendelea kuwa mlezi wa waganga wa tiba asili nchini na kwa jitihada wanazifanya katika kuboresha utoaji wao wa huduma kwa wagonjwa kwani imeongeza thamani ya dawa zao lakini pia kuwajengea kuaminika na kujiamini katika utoaji wa huduma na hivyo kuwaongezea elimu na kipato.

Maadhimisho ya tiba ya wiki ya tiba asili ya Mwafrika Kanda ya Mashariki yamefanyika kwa kufanya shughuli mbalimbali ikiwemo kutoa huduma za ugani kwa waganga wa tiba asili kwenye maeneo yao ya kutolea huduma,kongamano la kisayansi la tiba asili kwa njia ya mtandao pamoja na maonesho makubwa ya kanda ya mashariki yaliyokutanisha waganga wa tiba asili na wadau wengine kwenye mnyororo wa thamani wa tiba asili kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania.

Usikubali kupitwa na habari..Pakua App ya Malunde1 blog HAPA Ili tuwe tunakutumia habari moja kwa moja Kwenye Simu yako
logoblog

Kama Una Habari,Picha,Video,Tangazo n.k Wasiliana Nasi Simu/WhatsApp +255 757 478 553 ,0625 918 527

Malunde 1 blog Ipo PlayStore....Pakua App yetu mpya HAPA Upate Habari Mpya Moja Kwa Moja Kwenye Simu yako..Utasoma habari hata kama hauna MB..Bofya Hapa
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.malunde.blog
Previous
« Prev Post